0402 วิวัฒนาการของวิทยุไทย 1
วิวัฒนาการของวิทยุไทย 1
ที่มารูปภาพ : http://www.spu.ac.th/commarts/files/2010/09/comart01.jpg
“วิทยุกระจายเสียง” เกิดขึ้นเป็นครั้งแรกในประเทศไทย เมื่อปี 2470 โดยพระดำริของ "พล.อ.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน” เสนาบดีกระทรวงพาณิชย์ และคมนาคม ในสมัยนั้น ซึ่งได้นำเอาเครื่องส่งวิทยุคลื่นความถี่สูง ที่ใช้ในกิจการวิทยุสื่อสาร หรือที่ฝรั่งเรียกว่า (Short Wave: SW ) กำลังส่ง 200 วัตต์ มาทดลองส่งเสียงพูดและเสียงดนตรี ไปยังผู้รับ ต่อมากองช่าง กรมไปรษณีย์โทรเลข ได้เปลี่ยนไปทดลองส่งกระจายเสียงด้วยคลื่นความถี่ปานกลาง ( Medium Wave : MW ) เพื่อออกอากาศภายในประเทศ ส่วนการส่งกระจายเสียงไปต่างประเทศก็ยังคงใช้ระบบ SW เช่นเคย
จนถึงปี 2473 รัฐบาลได้ประกาศใช้พระราชบัญญัติวิทยุโทรเลข ฉบับแรก และมีการแก้ไขเพิ่มเติมในปีเดียวกันเพื่อเปิดโอกาสให้ประชาชนสามารถมีเครื่องรับวิทยุได้ ซึ่งในสมัยนั้นใครจะมีเครื่องรับวิทยุสักเครื่องหนึ่ง ไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะหาซื้อได้ แต่จะต้องขออนุญาตมีและใช้จากกรมไปรษณีย์โทรเลขก่อนถึงจะซื้อได้
ปี 2475 กรมไปรษณีย์โทรเลข ได้โอนกิจการวิทยุกระจายเสียง ไปอยู่ในสังกัด กรมโฆษณาการ ซึ่งต่อมาได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น กรมประชาสัมพันธ์ ในปี 2495 และก็ใช้ชื่อนี้มาจนถึงปัจจุบัน ความก้าวหน้าที่เห็นได้ชัดเจนในยุคนั้น ก็คือการขยายเครือข่ายสถานีไปในส่วนภูมิภาค จนกระทั่งมีสถานีวิทยุ "แห่งประเทศไทย” อยู่ในทุกจังหวัด จนถึงปัจจุบัน โดยที่ตลอดเวลาจาก 2475-2495 "สถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย" จะมีบทบาทในฐานะสื่อของรัฐเท่านั้น ซึ่งก็สุดแต่รัฐบาลต้องการที่จะให้ประชาชนรับรู้เรื่องอะไร ก็จะนำเสนอ ในเรื่องนั้น เรื่องไหนที่ไม่ต้องการให้ประชาชนได้รับรู้ก็ไม่พูด ซึ่งประชาชนจะไม่มีสิทธิที่จะได้รับรู้ความผิดพลาดของรัฐบาลเลย นอกจากความดีเพียงด้านเดียว
ที่มาของภาพ : http://1.bp.blogspot.com/-u1mYLFx1oSs/TcjobdV_EsI/AAAAAAAAAB0/hNpkgw8DFFA/s1600/1244866449_97.jpg
จนถึง 2497 รัฐบาลของ จอมพล ป.พิบูลสงคราม (2492-2500) ได้ก่อตั้งบริษัทไทยโทรทัศน์ จำกัด ขึ้น ด้วยทุนจดทะเบียน 20 ล้านบาท เพื่อดำเนินกิจการสถานีโทรทัศน์ ช่อง 4 บางขุนพรหม และ สถานีวิทยุ ท.ท.ท. โดยมีกรมประชาสัมพันธ์เป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ถึง 11 ล้านบาท นอกจากนั้นจะเป็นหน่วยงานราชการ และรัฐวิสาหกิจอื่นๆ ถือหุ้นอีกรายละ 1-2 ล้านบาท ซึ่งถือเป็นการ “ปฏิรูปกิจการกระจายเสียง” เป็นครั้งแรก ซึ่งถือครั้งสำคัญ เนื่องจากอนุญาตให้วิทยุ-โทรทัศน์สามารถรับทำโฆษณาด้านข่าวสารการค้าเป็นสื่อเพื่อความบันเทิง ได้นั่นเอง
ในระหว่างปี 2510-2520 ถือเป็นช่วงเวลาที่เลวร้ายที่สุดของคนไทย กับบทบาทของกิจการวิทยุกระจายเสียง จากเหตุการณ์สำคัญหลายๆ เหตุการณ์ และที่ยังคงอยู่ในความทรงจำของคนไทย ก็คือเหตุการณ์เมื่อ 6 ตุลาคม 2516 และ 16 ตุลาคม 2519 ซึ่งสถานีวิทยุยานเกราะเป็นแม่ข่ายเชื่อมโยงสถานีวิทยุทหารกว่า 200 สถานีทั่วประเทศ ออกอากาศโจมตีนักศึกษา และประชาชนที่ออกมาต่อสู้เพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย โดยกล่าวหาว่าเป็นคอมมิวนิสต์ เป็นภัยต่อสังคม โดยที่อีกฝ่ายไม่มีโอกาสได้ตอบโต้เลย ทั้งอาวุธทั้งข้อกล่าวหาจนถึงขั้นนำไปสู่การฆ่าฟันกันเองของคนไทยด้วยกัน ผู้คนล้มตายไปหลายร้อยหลายพันชีวิตจากหลายๆ เหตุการณ์
ที่มาของภาพ : http://accomthailand.files.wordpress.com/2008/02/oct06-08.jpg
ที่มาของภาพ : http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/466/9466/images/14oct01.jpg
ที่มาของภาพ : http://www.matichon.co.th/online/2012/10/13495202591349521110l.jpg
แหล่งที่มาของข้อมูล
- http://pirun.ku.ac.th/~g5086066/report1g2.doc
- http://std.kku.ac.th/4630801725/Technology%20Internet/e-mail.doc
- http://news.sanook.com/scoop/scoop_100982.php
- http://lightning.prohosting.com/~thaiview/tvhistory.htm
- http://202.129.53.76/watcharee/n6.html
- http://dusithost.dusit.ac.th/librarian/it107/C6.htm
- http://surinrelations.org.www.readyplanet.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=251289