มาบันทึกเสียงลงคอมกัน
เป็นโปรแกรมที่มีอยู่ในทุกๆเคื่องครับเป็นโปรแกรมที่ฟรีด้วย สำหรับการอัดเสียง
ไปเปิดโปรแกรมที่ start>>>accessories >>> entertainment >>> sound record ครับ
ดังรูป
![](/files/u19030/sound1.jpg)
แล้วจะมีโปรแกรมเด้งขึ้นมาตามรูป
![](/files/u19030/sound5.jpg)
พอได้แล้ว การบันทึกเสียงไม่มีอะไรยากมากมายครับ เพียงแค่กดที่ปุ่ม ที่เป็นรูป วงกลมสีแดงเท่านั้นแหละครับ ก็สามารถอัดเสียงได้แล้ว
หากบันทึกเสียงเป็นที่เรียบร้อยแ้ล้วให้กดที่ ปุ่ม สี่เหลี่ยมสีดำครับ แล้วไปที่ file>>> save เบื่อบันทึกครับ