การแกะสลักผัก-ผลไม้
![รูปภาพของ bp26384ab รูปภาพของ bp26384ab](http://old.thaigoodview.com/files/profilepic/picture-5858.jpg)
สวัสดีเพื่อนๆและคุณครู ชาว Thaigoodview.comทุกๆท่านนะคะ
วันนี้ เรามีความรู้จะมาฝากเพื่อนๆ ในเรื่องของ "การแกะสลักวัสดุเนื้ออ่อน" ซึ่งจะพูดถึงเรื่องของ การแกะสลักผัก-ผลไม้ก่อนนะคะ
โดยปกติแล้วเราเป็นคนที่รักในการแกะสลักเอาเสียมากๆ เพราะเป็นการฝึกสมาธิ
ซึ่งเราเป็นคนที่สมาธิสั้น ไม่สามารถอยู่นิ่งๆได้นาน ถ้านิ่งนี่คือนอนหลับอย่างเดียวค่ะ
การแกะสลักจึงช่วยให้เราสามารถมีสมาธิได้ดีขึ้น ยิ่งถ้าเรามีสมาธิในการทำอะไรแล้ว ผลที่ได้ก็จะดีพร้อมสมบูรณ์
สามารถศึกษาเรื่องราวต่างๆได้อย่างเข้าใจลึกซึ้ง โดยเฉพาะในวัยศึกษาอย่างเรานี้แหละค่ะ
หลังจากที่สารธยายมาซะเนิ่นนาน เรามาเข้าเรื่องของการแกะสลักดีกว่า เราจะมีประวัติมาฝากเพื่อนๆก่อนนะคะ
ประวัติความเป็นมาของการแกะสลักผักและผลไม้
การแกะสลักผักและผลไม้ เป็นการแสดงออกทางวัฒนธรรมที่เป็นเอกลักษณ์ประจำชาติไทยเลยทีเดียว ซึ่งไม่มีชาติใดสามารถเทียมได้ แต่สิ่งที่น่าเป็นห่วงที่สุดในปัจจุบันนี้เห็นจะเป็นเรื่องของการอนุรักษ์ศิลปะแขนงนี้ที่มีแนวโน้มจะสูญหายไปหรือลดน้อยลงไปเรื่อย
การแกะสลักผักและผลไม้เดิมเป็นวิชาการขั้นสูงของกุลสตรีในรั้วในวัง ต้องฝึกฝนและเรียนรู้จนเกิดความชำนาญบรรพบุรุษของไทยเราได้มีการแกะสลักกันมานานแล้ว แต่จะเริ่มกันมาตั้งแต่สมัยใดนั้น ไม่มีผู้รู้เนื่องจากไม่มีหลักฐานแน่ชัด จนถึงสมัยสุโขทัยเป็นราชธานี ในรัชสมัยของสมเด็จพระร่วงเจ้า ได้มีนางสนมคนหนึ่งชื่อ นางนพมาศ หรือท้าวศรีจุฬาลักษณ์ ได้แต่งหนังสือเล่มหนึ่งชื่อว่า ตำรับท้าวศรีจุฬาลักษณ์ หรือนางนพมาศขึ้น และในหนังสือเล่มนี้ ได้กล่าวถึงพิธีต่าง ๆ ไว้ และพิธีหนึ่ง เรียกว่า พระราชพิธีจองเปรียงในวันเพ็ญเดือนสิบสอง เป็นนักขัตกฤษ์ชักโคมลอย นางนพมาศได้คิดตกแต่งโคมลอยให้งามประหลาดกว่าโคมของพระสนมทั้งปวง ได้เลือกผกาเกสรสีต่าง ๆ ประดับเป็นรูปดอกกระมุทบานกลีบรับแสงพระจันทร์ ล้วนแต่พรรณของดอกไม้ซ้อนสีสลับให้เป็นลวดลายแล้วจึงนำเอาผลพฤกษาลดาชาติ มาแกะสลักเป็นระมยุระคณานกวิหคหงส์ให้จับจิกเกสรบุปผาชาติอยู่ตามกลีบดอกกระมุท เป็นระเบียบร้อยวิจิตรไปด้วยสีย้อมสดส่ง ควรจะทอดทัศนายิ่งนัก ทั้งเสียบแซมเทียนธูปและประทับน้ำมันเปรียงเจือด้วยไขข้อระโค (กรมศิลปากร, 2531 : 97 – 98) จึงได้มีหลักฐานการแกะสลักมาตั้งแต่สมัยนั้น
ในสมัยกรุงรัตนโกสินทร์ พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ทรงโปรดการประพันธ์ยิ่งนัก พระองค์ทรงพระราชนิพนธ์กาพย์แห่ชมเครื่องคาวหวาน และแห่ชมผลไม้ได้พรรณนา ชมฝีมือการทำอาหาร การปอกคว้านผลไม้ และประดิดประดอยขนมสวยงาม และอร่อยทั้งหลาย ว่าเป็นฝีมืองามเลิศของสตรีชาววังสมัยนั้น พระราชนิพนธ์กาพย์แห่ชมเครื่องคาวหวานตอนหนึ่งว่า
น้อยหน่านำเมล็ดออก ปล้อนเปลือกปอกเป็นอัศจรรย์
มือใครไหนจักทัน เทียบเทียมที่ฝีมือนาง
ผลเงาะไม่งามแงะ มล่อนเมล็ด และเหลือปัญหา
หวนเห็นเช่นรจนา จำเจ้าเงาะเพราะเห็นงาม (กรมวิชาการ, 2530 : 17)
และทรงพระราชนิพนธ์บทละครเรื่อง สังข์ทอง พระองค์ทรงบรรยายตอนนางจันทร์เทวี แกะสลักชิ้นฟักเป็นเรื่องราวของนางกับพระสังข์ นอกจากนั้นยังมีปรากฏในวรรณกรรมไทยแทบ ทุกเรื่อง เมื่อเอ่ยถึงตัวนางซึ่งเป็นตัวเอกของเรื่องว่า มีคุณสมบัติของกุลสตรี เพรียกพร้อมด้วยฝีมือการปรุงแต่งประกอบอาหารประดิดประดอยให้สวยงามทั้งมีฝีมือในการประดิษฐ์งานช่างทั้งปวง ทำให้ทราบว่า กุลสตรีสมัยนั้นได้รับการฝึกฝนให้พิถีพิถันกับการจัดตกแต่งผัก ผลไม้ และการปรุงแต่งอาหารเป็นพิเศษ จากข้อความนี้น่าจะเป็นที่ยืนยันได้ว่า การแกะสลักผัก ผลไม้ เป็นศิลปะของไทยที่กุลสตรีในสมัยก่อนมีการฝึกหัด เรียนรู้ผู้ใดฝึกหัดจนเกิดความชำนาญ ก็จะได้รับการยกย่อง
ปัจจุบันวิชาการช่างฝีมือเหล่านี้ ถูกบรรจุอยู่ในหลักสูตร ตั้งแต่ชั้นประถมศึกษา มัธยมศึกษามาจนถึงอุดมศึกษาเป็นลำดับ ประกอบกับรัฐบาลและภาคเอกชนได้ให้การสนับสนุน จึงมีการอนุรักษ์ศิลปะต่าง ๆ อย่างแพร่หลาย โดยเฉพาะการแกะสลักผลงานประเภทเครื่องจิ้ม จนกระทั่งงานแกะสลักได้กลายเป็นสิ่งที่ต้องประดิษฐ์ ตกแต่งบนโต๊ะอาหารในการจัดเลี้ยงแขกต่างประเทศ ตามโรงแรมใหญ่ ๆ ภัตตาคาร ตลอดจนร้านอาหาร ก็จะใช้งานศิลปะการแกะสลักเข้าไปผสมผสานเพื่อให้เกิดความสวยงาม หรูหรา และประทับใจแก่แขกในงาน หรือสถานที่นั้น ๆ งานแกะสลักผลไม้ จึงมีส่วนช่วยตกแต่งอาหารได้มาก คงเป็นเช่นนี้ตลอดไป
แล้วเราก็มีรูปสวยๆ ที่เป็นผลงานของคนอื่นนะคะ (เพราะว่าฝีมือเรายังไม่เข้าขั้นเท่าไหร่ ไม่กล้าเอาลง แหะๆ)
ชอบมากๆเลย หงส์คู่นี้เราได้แกะส่งอาจารย์วรรณี ได้คะแนนเต็มด้วย ดีใจจังค่ะ(รูปจากอินเตอร์เน็ตนะคะ)
ส่วนดอกไม้รวมนี้เป็นผลงานของคนในศูนย์ศิลปกรรมอาหารไทยนะคะ สวยมาก ชอบมากๆ
อยากฝีมือได้เท่านี้จัง ต้องหมั่นฝึกฝนๆ
งดงามมากๆ พื้นฐานการแกะสลักเลยค่ะ ดอกรักเร่
เพื่อนๆคนไหน ที่รักการแกะสลักอย่างเรา ก็มาคุยกันได้นะคะ พอให้คำแนะนำได้ค่ะ แล้วเราจะมาพบกันในตอนหน้านะคะ
แล้วพบกันตอนหน้าค่ะ
![](/files/u5858/AOM.gif)
![](/files/u5858/1325183.jpg)
อยากเป็นสมาชิก รับรู้ข้อมูลใหม่ขอฝากตัวด้วยนะคะ
หนูอยากทำได้หาคนสอนทำอย่างนี้อย๋
ก็สวยดีน่ะ แต่ท่าทำเอง ก็ดูจะภูมใจมากว่านี้อ่ะ
สวยจังยากเปล่าเนี่ย
เป็นเนื้อหาที่ได้รับความรู้มากเลยครับ
ว่างๆ มาสอนให้เพื่อนๆ หัดทำบ้างนะครับ
นี่ก็ดึกแพอดูแล้วนะครับ
อย่านอนดึกล่ะครับ
ว่างๆ มาลงความเห็นของผมบ้างนะครับ
สวัสดีครับ
เห็นแล้ว ทานไม่ลง (เสียดาย...จัง )
เอาอีกๆๆๆๆ อยากดูรูปสวยๆ
ฝีมือสุดยอดจริงๆเลยค่ะ
เทียบกับมืออาชีพได้เลยนะคะเนี่ย
ว่างก็มาสอนกันบ้างนะคะ
แกะได้สวยมากค่ะ
มีรูปภาพแกะสลักจากงานประกวดแกะสลักผักผลไม้ งาน Food and Hotel Thailand 2009
สวยๆ มากมายมากฝาก อยู่ที่เวปนี้ค่ะ
http://www.thaicarvingart.com/aticle16.html